ส่งท้ายศึกชิงแชมป์นักตบลู กขนไก่
“ SPRC-CALTEX-Young Badminton
Championship 2024”
ประสบความสำเร็จไปอย่างงดงาม พร้อมความประทับใจกับชัยชนะอั นยิ่งใหญ่ของน้องๆ ในการแข่งขัน “ SPRC-CALTEX- Young Badminton Championship 2024” โดย บริษัท สตาร์ ปิโตรเลียม รีไฟน์นิ่ง จำกัด (มหาชน) ( SPRC) บริษัท สตาร์ ฟูเอลส์ มาร์เก็ตติ้ง จำกัด บริษัทในเครือของ SPRC ซึ่งเป็ นผู้ได้รับสิทธิแต่เพียงผู้เดี ยวในการประกอบธุรกิจน้ำมันเชื้ อเพลิงภายใต้ชื่อคาลเท็กซ์ ในประเทศไทย สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่ งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ และ YOUNG – Thailand ซึ่งจัดขึ้น เพื่อ มุ่ งเน้นให้เยาวชนเห็นความสำคั ญของการเล่นกีฬา และการออกกำลังกายเพื่อสุขภาพ ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ ในการพัฒนาศักยภาพตนเอง พร้อมเปิดเวทีสานฝัน สร้างโอกาสให้เยาวชนไทยก้าวสู่ วงการแบดมินตันระดับประเทศ โดยมี นายกำธร เวหน รองผู้ว่าราชการจังหวัดระยอง ปร ะธานในพิธีมอบรางวัลให้กับผู้ ชนะการแข่งขัน ณ สนามบียอน อ .เมือง จ .ระยอง เมื่อเร็วๆ นี้
นายโรเบิร์ต โดบริค ประธานเจ้าหน้าที่บริ หารและกรรมการ บริษัท สตาร์ ปิโตรเลียม รีไฟน์นิ่ง จำกัด (มหาชน) หรือ SPRC กล่าวว่า “บริษัทฯ มุ่งเน้นการพัฒนาธุรกิจควบคู่กั บการพัฒนาสังคมและใส่ใจสิ่ งแวดล้อมอย่างยั่งยืน โดยเฉพาะการสนับสนุนเยาวชนไทยผ่ านกิจกรรมกีฬา ในโครงการ SPRC-CALTEX-Young Badminton Championship 2024 ซึ่งเปิดโอกาสให้นักเรียน เยาวชนและผู้สนใจ แสดงฝีมือ ฝึกทักษะการแข่งขัน เสริมสร้างสุขภาพ ปลูกฝังวินัย ความอดทน และเสริมสร้างมิตรภาพ โดยหวังว่ากิจกรรมนี้จะเป็นเวที ให้เยาวชน ได้แสดงพลังความฝัน จุดประกายสู่ความสำเร็จ เป็นประโยชน์ต่อสังคม และมีส่วนในการขับเคลื่ อนประเทศชาติต่อไป”
งานประกาศผล และมอบรางวัล จัดขึ้นอย่างยิ่งใหญ่ บรรยากาศดูคึกคักเต็มไปด้ วยความตื่นเต้นของน้อง ๆ ที่ผ่านการคัดเลือกเข้ ามาในรอบตัดเชือกครั้งนี้กว่า 2 00 คน ซึ่งภายในการแข่งขันเป็นไปอย่ างเข้มข้นตลอดวันมีผู้ให้ ความสนใจเข้าร่วมชมและเชียร์ จำนวนมาก โดยรอบชิงชนะเลิศนี้ผู้เข้าแข่ งขันต่างงัดไม้เด็ดและโชว์ฝีมื อกันอย่างเต็มที่เพื่อชิ งความเป็นสุดยอด ยิ่งทำให้การแข่งขันเข้มข้ นมากขึ้น สำหรับทีมนักแบดมินตันที่ ลงสนามชิงชัยในวันนี้แบ่งออกเป็ นประเภทชายเดี่ยว หญิงเดี่ยว ชายคู่ หญิงคู่ และคู่ผสม ในรุ่นอายุ 8 ปี 10 ปี 12 ปี 14 ปี 16 ปี 18 ปี และประเภททั่วไป ชิงถ้วยเกียรติยศ เกียรติบัตร รางวัลพิเศษจากแบรนด์คาลเท็กซ์ และเงินรางวัลรวมกว่า 455,000 บาท โดยในงานหมิว -พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ นักแบดมินตันหญิงเดี่ ยวทีมชาติไทย ได้มาร่วมให้กำลังใจน้อง ๆ ถึงขอบสนาม และได้พูดถึงโครงการในวันนี้ว่ า “รายการนี้เป็นรายการแข่งขัน ในรุ่นจูเนียร์ และรุ่นทั่วไป น้อง ๆ ได้พัฒนาทักษะและโชว์ฝีมือกั นอย่างเต็มที่ ดีใจที่เห็น น้อง ๆ เข้าร่วมการแข่งขันกันมากมาย หลายจังหวัด ทำให้สร้างบรรยากาศที่ดี ในการแข่งขันอีกทั้งทำให้จังหวั ดระยองคึกคัก อยากฝากถึงน้อง ๆ ที่อยากออกกำลังกาย หรือสนใจในกีฬาแบดมินตันให้เริ่ มเล่นจากความชอบของตัวเองก่ อนและค่อย ๆ พัฒนาไปตามเป้าหมายที่เราวางไว้ ตั้งใจมุ่งมั่นให้เต็มที่ทุ กการแข่งขัน เพราะแบดมินตันเป็นกีฬาที่ต้ องพัฒนาทั้งร่างกายและจิ ตใจไปพร้อม ๆ กันค่ะ ”
สำหรับตัวแทนผู้ชนะเลิศ จะมีความคิดอย่างไรกับโครงการนี้ มาเริ่มกันที่ แชมป์รุ่นคู่ ผสมอายุ 19 ปี ปั๊บ -ปัญญวัฒน์ แจ่มทับทิม ชั้น ม .6 จากโรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย และกัสจัง -ณปภากร ตุงคะสถาน ชั้น ม .4 จากศูนย์การเรียนอัลฟอนโซ ปทุมธานี กล่าวถึงความรู้สึกในวันนี้ว่า “วันนี้รู้สึกดีใจที่ได้แชมป์ ถึงแม้ว่าจะมีเวลาในการซ้ อมและเตรียมตัวเพียงไม่กี่วัน เพราะเพิ่งเสร็จจากรายการชิ งแชมป์ประเทศไทย โครงการนี้เป็นโครงการที่ดีที่ ให้น้อง ๆ เยาวชนได้มาลงสนามแข่งได้ฝึ กฝนสามารถนำประสบการณ์ไปแก้ไขจุ ดบกพร่องเพื่อนำไปเสริ มในอนาคตได้ ”
ด้านแชมป์รุ่นชายคู่ ทีม -วรพล ทองสง่า อายุ 28 ปี สังกัดทีมสปิริต บาย มณีพงศ์ แบดมินตันคลับ และมีดีกรีที มชาติไทยประเภทชายคู่ มาพร้ อมโอ๊ต -เฉลิมพล เจริญกิจอมร อายุ 28 ปี สังกัด ทีไทยแลนด์ แบดมินตันคลับ กล่าวว่า “การได้มาแข่งวันนี้รู้ สึกมีความสุขมาก และได้ทำอย่างเต็มที่ซ้อมมาอย่ างต่อเนื่องทุกวัน และรู้สึกยินดีมาก ๆ ที่มีการแข่งขันโอเพ่นแคมเปญดี ๆ แบบนี้เกิดขึ้นในประเทศ มีการแข่งขันหลายรุ่นอายุ ทั้งเยาวชนและประชาชนทั่วไป ทำให้น้อง ๆ ได้เห็นถึงทักษะต่าง ๆ ได้พัฒนาตัวเองและใช้เวลาว่ างให้เกิดประโยชน์ ในส่วนของประชาชนทั่วไปก็ได้ฝึ กในเรื่องของ mind set รวมถึงสปิริตความเป็นนักกี ฬาและได้มีการพัฒนาเพื่อต่ อยอดต่อไปในระดับประเทศ ”
“ SPRC-CALTEX-Young Badminton Championship 2024” เป็นหนึ่งในโครงการดี ๆ เพื่อสังคม ที่จัดขึ้นเพื่อเปิดโอกาสให้ เยาวชนไทย และประชาชนทั่วไปได้มีเวที ในการแข่งขั นประลองความสามารถและพัฒนาศั กยภาพในการแข่งขันแบดมินตัน ซึ่งนอกจากจะช่วยพัฒนาทักษะด้ านกีฬาแล้ว ยังช่วย สร้างความเพลิดเพลิน และส่งเสริมให้เยาวชนได้เล็งเห็ นถึงคุณค่าของการใช้เวลาว่างอย่ างเป็นประโยชน์อีกด้วย
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น