เฮงเค็ล ประเทศไทย ฉลองครบรอบ 50 ปี นำทัพพนักงานตอบแทนสังคม
กรุงเทพฯ
– เฮงเค็ล ประเทศไทย นำทัพพนักงานทุ่มเทเวลากว่า 160 ชั่วโมง
ในการเข้าร่วมกิจกรรมอนุรักษ์ธรรมชาติ ณ อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่
นำทีมโดยฝ่ายการเงินของบริษัท
ซึ่งกิจกรรมเหล่านี้เป็นส่วนหนึ่งของการเฉลิมฉลองครบรอบ 50 ปี
ของบริษัทและการแสดงออกถึงการเป็นพลเมืองบรรษัทที่ดี
“พวกเราทุกคนล้วนมีส่วนร่วมในการดูแลรักษาโลกใบนี้เพื่อคนรุ่นปัจจุบันและรุ่นต่อไปในอนาคต การร่วมแรงร่วมใจในการอนุรักษ์ธรรมชาติเพื่อดูแลความหลากหลายทางชีวภาพของพืชและสัตว์ป่านั้นเป็นส่วนหนึ่งจากการกระทำหลายอย่างที่เราได้ทำเพื่อลดผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงของสภาพอากาศเพื่อให้ได้สิ่งดีๆกลับมาสู่ชุมชนของพวกเรา” แอนเดรียนโต้ จายาเปอร์นา ประธานบริษัท เฮงเค็ล ประเทศไทย กล่าว
พนักงานของเฮงเค็ล ประเทศไทย ได้ร่วมทำกิจกรรมหลักๆ 3 อย่างด้วยกัน ซึ่งกิจกรรมเหล่านี้ได้ทำร่วมกับศูนย์กิจกรรมเพื่อธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (ENAC) และศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย โดยผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกคนได้ทำการขุดโป่งเทียม เพื่อเป็นการเสริมแร่ธาตุอาหารที่จำเป็นให้กับสัตว์และต้นกล้า
![1669249881850_copy_1024x684 1669249881850_copy_1024x684](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhXgfZ-JeFsktFrSrfBGhhwZW6d2-roLAGYdnAGjyxt56Lq3hrFUjjLvwzM6d6gvQT5NZ0ItIhfXlWpG8qqRE7Fh49aJFTLV8OuO87J5FDNTYM0G1EOJYPFmICx6UwbChrIy2y-7oEsB7CjD-D7Wmqbt0m4HzXx-VFgsWjOV6kftvo-MH_4YUMPVyEK/w640-h428/1669249881850_copy_1024x684.jpg)
“พวกเราทุกคนล้วนมีส่วนร่วมในการดูแลรักษาโลกใบนี้เพื่อคนรุ่นปัจจุบันและรุ่นต่อไปในอนาคต การร่วมแรงร่วมใจในการอนุรักษ์ธรรมชาติเพื่อดูแลความหลากหลายทางชีวภาพของพืชและสัตว์ป่านั้นเป็นส่วนหนึ่งจากการกระทำหลายอย่างที่เราได้ทำเพื่อลดผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงของสภาพอากาศเพื่อให้ได้สิ่งดีๆกลับมาสู่ชุมชนของพวกเรา” แอนเดรียนโต้ จายาเปอร์นา ประธานบริษัท เฮงเค็ล ประเทศไทย กล่าว
พนักงานของเฮงเค็ล ประเทศไทย ได้ร่วมทำกิจกรรมหลักๆ 3 อย่างด้วยกัน ซึ่งกิจกรรมเหล่านี้ได้ทำร่วมกับศูนย์กิจกรรมเพื่อธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (ENAC) และศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย โดยผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกคนได้ทำการขุดโป่งเทียม เพื่อเป็นการเสริมแร่ธาตุอาหารที่จำเป็นให้กับสัตว์และต้นกล้า
![1669249881850_copy_1024x684 1669249881850_copy_1024x684](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhXgfZ-JeFsktFrSrfBGhhwZW6d2-roLAGYdnAGjyxt56Lq3hrFUjjLvwzM6d6gvQT5NZ0ItIhfXlWpG8qqRE7Fh49aJFTLV8OuO87J5FDNTYM0G1EOJYPFmICx6UwbChrIy2y-7oEsB7CjD-D7Wmqbt0m4HzXx-VFgsWjOV6kftvo-MH_4YUMPVyEK/w640-h428/1669249881850_copy_1024x684.jpg)
![1669249888174_copy_1024x683 1669249888174_copy_1024x683](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjfaz7kEGQFk8LpQ9wcEnnowDYDb_VwzV7fp8RfJ0sYqf9uzJFBHWJddzsSZX8DgG57JsMUXUd-8D7zcUJzCn4dMCb9j8aJl6aeX3yZoteIZT9gxv9mdRrI_Z9KSHjW__2QmPUi5TEZTNp6_6IkvIi_3_ngk1k2r3y_25FRqzOJmIHyuYVmn12lLXMF/w640-h427/1669249888174_copy_1024x683.jpg)
นอกจากนี้ เหล่าบุคลากรยังได้เรียนรู้ถึงบทบาทและความสำคัญของช้างที่มีต่อระบบนิเวศและอาหารของช้าง อีกทั้งยังได้เรียนรู้การทำปุ๋ยจากมูลช้าง
วรางคณา ศิริโยธิพันธุ์ หัวหน้าฝ่ายการเงินและกำกับดูแล เฮงเค็ล ประเทศไทย กล่าวว่า “กิจกรรมเหล่านี้ได้ส่งเสริมให้ตระหนักถึงทรัพยากรของโลกใบนี้ และช่วยกระตุ้นให้เรายอมรับในแนวคิดการพัฒนาอย่างยั่งยืน โดยเริ่มต้นจากคนกลุ่มเล็กๆที่มีความห่วงใยธรรมชาติ ขยายออกไปสู่ภายนอกและเราทุกคนจะสามารถเปลี่ยนแปลงโลกใบนี้เพื่อคนรุ่นหลังได้”
กิจกรรมอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมนี้ จัดขึ้นที่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ซึ่งเป็นอุทยานแห่งแรกของประเทศไทยและเป็นบ้านของสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมและนกหลากหลายสายพันธุ์ อุทยานแห่งนี้เป็นส่วนหนึ่งของผืนป่าดงพญาเย็น-เขาใหญ่ ซึ่งได้ประกาศเป็นมรดกโลกโดย UNESCO
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น